Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  
425 Số bài - 28%
Gửi đến một người ^^! Vote_lcapGửi đến một người ^^! Voting_barGửi đến một người ^^! Vote_rcap 
key (425)
309 Số bài - 20%
Gửi đến một người ^^! Vote_lcapGửi đến một người ^^! Voting_barGửi đến một người ^^! Vote_rcap 
Chu Miu (309)
307 Số bài - 20%
NTSno.1 (307)
117 Số bài - 8%
Admin (117)
116 Số bài - 8%
tientala (116)
54 Số bài - 4%
Jenny Doll (54)
53 Số bài - 3%
jazzminlove (53)
53 Số bài - 3%
mycomputer (53)
46 Số bài - 3%
hyunjin (46)
38 Số bài - 3%
myhanhdk (38)
Các bài gửi mới nhấtNgười gửi cuối
mycomputer
mycomputer
mycomputer
mycomputer
mycomputer
mycomputer
mycomputer
mycomputer
mycomputer
mycomputer
mycomputer

Share | 

Gửi đến một người ^^!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Chu Miu

Chu Miu

Sinh Nhật : 22/02/1996
Nick chat : bbxp_mm
Sở thích : thíck nhìu thứ ^^
>

Thú 3D

sheep

•»»-»sheep«-««•

Gửi đến một người ^^! Empty
Bài gửiTiêu đề: Gửi đến một người ^^!  Gửi đến một người ^^! EmptySun Aug 14, 2011 7:55 am

Gửi đến cậu - người mà tớ đã may mắn gặp được,... và cũng là người mà tớ vẫn luôn mong rằng sẽ cạnh bên và bảo về tớ suốt đời.

------------------------------------

Có lẽ cậu chẳng nhớ tớ là ai đâu, mà dù có nhớ thì khi tớ nói chuyện với cậu, cậu sẽ chỉ nghe thấy những tiếng rì rào, rì rào mà thôi, vì thế, hôm nay có anh bạn gió ghé chơi, tớ viết cho cậu mấy dòng, trước là để cảm ơn cậu mấy tháng trước đã cứu mình, sau là muốn nhờ anh gió chuyển tới cậu tấm lòng chân thành của tớ, là luôn mong muốn con người được sống trong bình yên và hạnh phúc.
Tớ tên là Cỏ - Grass, là một cây cỏ mọc hoang dại – có một sức sống mãnh liệt, một tâm hồn hoang dại, một hương thơm thanh khiết may mắn xuất hiện dưới tán rừng già này, ngay gần nơi cậu đang sống. Tuổi đời của tớ chưa được bao lăm, kinh nghiệm sống cũng còn có hạn, nhưng dù chỉ ít năm sống, tớ cũng đã cảm nhận được rất nhiều điều tuyệt diệu của cuộc sống. Mỗi sớm mai thức dậy, tớ được nghe tiếng chim hót như một dàn nhạc khổng lồ tràn đầy khắp không gian, ánh mặt trời ấm áp chiếu xuyên qua những tán lá rừng thâm u nhất, rọi xuống tận nơi mình đứng, ôm ấp tớ trong làn nắng ấm áp. Tối đến, tiếng suối chảy rì rào đẹp như một tiếng đàn huyền diệu lại ru tớ vào giấc ngủ, tiếng nai, hoẵng tác bên bờ suối, tiếng côn trùng kêu rả rích, tất cả những thứ ấy đem đến cho tớ một sự bình yên vô bờ bến. Và nếu cậu là tớ thì tớ chắc chắn rằng cậu cũng sẽ thích cái cảm giác bình yên đó…!
Năm đó, có một trận mưa thật là khủng khiếp, người tớ cong oằn dưới sức nặng của muôn ngàn giọt nước táp vào mặt, dưới chân tớ nước tuôn ào ào, may cho tớ là còn đứng ngay dưới một bác Lim cổ thụ nên mới không hề gì, vì nước lũ cũng chỉ xối xả dâng một lúc rồi dần dần cũng thấm hết vào lòng đất. Đấy là nhờ những cánh rừng đầu nguồn với những thân cây khổng lồ và lớp thảm lá mục dày dặn đã chặn được dòng nước hung hãn đấy, nên khi xuống đến chỗ tớ chỉ tuôn được 1 chút thôi là ngừng. Tớ kể vậy để cho cậu thấy tầm quan trọng của rừng là như thế nào, không khí cậu thở hàng ngày, những cây thuốc quý, những con thú hoang dã… ngay cả những đồ dùng quen thuộc trong gia đình cậu như cái rổ, cái rá, cái gùi, cái ghế cậu ngồi, cái nhà cậu ở… đều từ rừng mà ra cả, rừng gắn bó với cuộc sống của các cậu, đem đến cho các cậu những tiện nghi, chở che các cậu khỏi những nguy hiểm của thiên tai, của lũ lụt. Các cậu cũng lại chính là những người hàng ngày vẫn làm giàu lên cái vốn quý ấy nhờ việc trồng thêm cây mới, cải tạo đất rừng, chăm nom cây gỗ quý trong rừng không bị lâm tặc phá hoại… Nói đến điều này tớ lại phải cảm ơn cậu một lần nữa, cái hôm ấy nhắc đến tớ vẫn còn thấy sợ hãi, có 1 nhóm người rất dữ dằn, họ mang theo cả xe ôto, cả cưa máy và hàng đống các dụng cụ khác, họ có ý định ngả bác Lim hàng xóm nhà tớ xuống lấy gỗ bán về xuôi, may sao hôm đó cậu lại vào rừng tìm chị quế - hàng xóm của tớ, nên cậu đã biết chỗ ở của tớ rồi, cậu vẫn đến thu hoạch bộ áo của chị ấy. Hôm đó cậu chính là người phát hiện ra nhóm người đó, cậu đã chạy không chần chừ đến trạm kiểm lâm thông báo, và các chú đã đến kịp thời ngăn chặn nhóm người xấu kia lại, thế là bác Lim được sống mà tớ cùng vô khối cây con xung quanh cũng thoát nạn, vì nếu bác ấy bị đổ xuống, chắc chắn tớ và các bạn khác cũng bị đè chết hết. Bởi thế mà tớ muốn gửi đến cậu lời cảm ơn chân thành nhất của tớ, hãy luôn là người bảo vệ chúng tớ, nhé cậu, vì bảo vệ chúng tớ cũng chính là bảo vệ cuộc sống của cậu, bảo vệ môi trường sinh thái xung quanh cậu. Cậu đừng nên làm một mình, hãy cùng bạn bè mình, cùng xóm làng mình tuyên truyền đến tất cả mọi người sự cần thiết phải bảo vệ rừng, bảo vệ lá phổi thiên nhiên này, hãy ngăn chặn những hành động, những việc làm có thể làm tổn hại lớn đến rừng. Hãy giúp những người dân du canh du cư có một cuộc sống ổn định để họ ko phải nay đây mai đó đốt rừng làm nương nữa. Hãy bằng chính bàn tay của mình trồng thêm những vồng cây non nớt bạn nhỏ nhé, rồi mai đây những vồng cây ấy sẽ lớn lên để trở thành những cánh rừng bạt ngàn, xanh tốt trong tương lai.
Tớ tin là những thông điệp này sẽ đến được với cậu, dù có lẽ cậu sẽ chỉ nghe thấy ở gió những tiếng vi vu… rì rào… nhưng tớ chắc chắn rằng cậu sẽ ngửi thấy hương của rừng trong làn gió ấy, cậu sẽ ngửi thấy hương thơm thanh khiết và cậu cũng sẽ cảm nhận được một tâm hồn hoang dại trong hương gió ấy,… và cậu sẽ nghĩ tới tớ. Cậu đến với tớ đi…! Tớ đang cần cậu vun cho cái gốc, trận mưa đêm qua lại đã làm trôi đi một ít đất dưới chân tớ rồi. Hãy đến giúp tớ, bảo vệ tớ và "làm bạn" với tớ.. nhé cậu!!!

Tớ sẽ chờ cậu đến..!!

Chữ kí của Chu Miu

key

key

Sinh Nhật : 12/12/1993
Nick chat : monkeyshandsome
Sở thích : Nghiên cứu khoa học
>

Thú 3D

sheep

•»»-»sheep«-««•

Sinh Nhật : 12/12/1993
Nick chat : monkeyshandsome
Sở thích : Nghiên cứu khoa học

Bài gửiTiêu đề: Re: Gửi đến một người ^^!  Gửi đến một người ^^! EmptySun Aug 14, 2011 11:30 am

suy nhĩ để xem nào? .................. cậu đó là ai nhỉ? suy nhĩ chắc là.........."người"....!!!!! pai hum pe miu?

Chữ kí của key

Chu Miu

Chu Miu

>

Thú 3D

sheep

•»»-»sheep«-««•

Bài gửiTiêu đề: Re: Gửi đến một người ^^!  Gửi đến một người ^^! EmptySun Aug 14, 2011 12:20 pm

Hè hé... em quên đề đầu thư.. là..
"Chủ đề Bảo vệ Môi Trường" Gửi đến một người ^^! 301855

Chữ kí của Chu Miu

Sponsored content

>

Thú 3D

•»»-»«-««•

Bài gửiTiêu đề: Re: Gửi đến một người ^^!  Gửi đến một người ^^! Empty

Chữ kí của Sponsored content

Gửi đến một người ^^!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang